TKO webboard
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.
TKO webboard

The first thai boxing webboard when you think about boxing.

เธšเน‰เธฒเธ™เธšเน‰เธฒเธ™  เธ„เน‰เธ™เธซเธฒเธ„เน‰เธ™เธซเธฒ  Latest imagesLatest images  เธชเธกเธฑเธ„เธฃเธชเธกเธฒเธŠเธดเธ(Register)เธชเธกเธฑเธ„เธฃเธชเธกเธฒเธŠเธดเธ(Register)  เน€เธ‚เน‰เธฒเธชเธนเนˆเธฃเธฐเธšเธš(Log in)  

ชากาเยฟโวหลังโค่นยักษ์วาลูเยฟ

Go down 
3 posters
เธœเธนเน‰เธ•เธฑเน‰เธ‡เธ‚เน‰เธญเธ„เธงเธฒเธก
HARRY POTTER
World Bantamweight Champion
HARRY POTTER

เธˆเธณเธ™เธงเธ™เธ‚เน‰เธญเธ„เธงเธฒเธก : 730

ชากาเยฟโวหลังโค่นยักษ์วาลูเยฟ Empty
เธ•เธฑเน‰เธ‡เธซเธฑเธงเธ‚เน‰เธญเน€เธฃเธทเนˆเธญเธ‡: ชากาเยฟโวหลังโค่นยักษ์วาลูเยฟ   ชากาเยฟโวหลังโค่นยักษ์วาลูเยฟ EmptySun Apr 15, 2007 8:02 pm

ไทสันขาว" รัสลัน ชากาเยฟ แชมป์โลกรุ่นเฮฟวี่เวตของดับเบิ้ลยูบีเอคนใหม่ โวลั่นเป็นวันที่สำคัญที่สุดในชีวิตหลังจากหักปากกาเซียนโค่น นิโคไล วาลูเยฟ นักชกร่างยักษ์เจ้าของความสูง 2.13 เมตรลงได้สำเร็จด้วยการชนะคะแนนอย่างไม่เป็นเอกฉันท์ ในการชกที่เมืองสตุ๊ตการ์ท ประเทศเยอรมัน เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา

รัสลัน ชากาเยฟ นักมวยชาวอุซเบกิสถาน เจ้าของตำแหน่งแชมป์รุ่นเฮฟวี่เวตสมาคมมวยโลก (ดับเบิ้ลยูบีเอ) คนใหม่ ออกมาให้สัมภาษณ์หลังจากสร้างเหตุการณ์ช็อกวงการกำปั้นโลกด้วยการเอาชนะคะแนน นิโคไล วาลูเยฟ นักชกชาวรัสเซีย เจ้าของความสูง 2.13 เมตร อย่างไม่เป็นเอกฉันท์ ด้วยสกอร์ 117-111,115-113 และ 114-114 ในการชกที่ปอร์เช่ อารีน่า เมืองสตุ๊ตการ์ท ประเทศเยอรมัน เมื่อคืนวันเสาร์ที่ผ่านมา

ชากาเยฟ ต้องเสียเปรียบรูปร่างเช่นเดียวกับคู่ชกคนก่อนๆ ของวาลูเยฟ หลังจากเขาเตี้ยกว่าถึง 28 เซนติเมตร และมีน้ำหนักตัวน้อยกว่า 44 กิโลกรัม แต่หลังจากดูเชิงอยู่ 3 ยก เจ้าของฉายา "ไทสันขาว" หาวิธีรับมือหมัดแย็บของวาลูเยฟ ได้สำเร็จ สามารถแหวกช่องเข้าไปแลกหมัดอย่างดุเดือด โดยเฉพาะหมัดซ้ายตรงที่สร้างปัญหาได้เกือบตลอด ไล่เก็บคะแนนจนกลายเป็นแชมป์โลกคนใหม่

หลังจบการชก ชากาเยฟ วัย 28 ปี กล่าวหลังจากเป็นอดีตแชมป์โลกมวยสากลสมัครเล่นอีกรายที่ก้าวมาประสบความสำเร็จในระดับอาชีพ "วันนี้คือวันของผม วันที่ผมกลายเป็นนักมวยที่เก่งที่สุด สำหรับใครก็ตามที่พูดว่านิโคไล ตัวใหญ่ และมีน้ำหนักมากกว่าผม คงจะเห็นแล้วว่ามันไม่สำคัญว่าผมจะตัวเล็กกว่าเขาเลยจริงไหม ?"

ชากาเยฟ เพิ่มสถิติการชกเป็นชนะ 23 ครั้ง ไม่เคยแพ้ใคร และเสมอ 1 ครั้ง เป็นการชนะน็อกเอาต์ 17 ครั้ง โดยเขาได้สิทธิ์ขึ้นชิงแชมป์ครั้งนี้ในฐานะรองแชมป์อันดับ 1 จากการชนะ จอห์น รุยซ์ อดีตแชมป์โลกชาวเปอร์โตริกัน เมื่อเดือนพฤศจิกายนปีที่แล้ว

ขณะที่วาลูเยฟ ต้องปิดฉากเป้าหมายในการทำลายสถิติชนะรวด 49 ไฟต์ของ ร็อกกี้ มาร์เซียโน่ ตำนานมวยรุ่นเฮฟวี่เวตชาวอเมริกันในช่วงยุค 50 หลังจากต้องประสบความปราชัยเป็นครั้งแรกในไฟต์ที่ 47 กล่าวว่า "วันนี้ผมทำผิดพลาดหลายอย่าง และรัสลัน มีคะแนนเหนือกว่าผมไม่กี่แต้ม ความผิดพลาดสำคัญที่สุดคือขาของผมไม่แข็งแกร่งมากพอ ผมยอมรับในคำตัดสินของกรรมการ คู่ต่อสู้ของผมสามารถค้นหาแทกติกที่ทำให้เขาประสบความสำเร็จ ตอนนี้ผมจะขอกลับไปพัก และจากนั้นก็จะเริ่มฝึกซ้อมอีกครั้ง"

www.siamsport.com
เธ‚เธถเน‰เธ™เน„เธ›เธ‚เน‰เธฒเธ‡เธšเธ™ Go down
peachjang
Undisputed World Bantamweight Champion
Undisputed World Bantamweight Champion
peachjang

เธˆเธณเธ™เธงเธ™เธ‚เน‰เธญเธ„เธงเธฒเธก : 779

ชากาเยฟโวหลังโค่นยักษ์วาลูเยฟ Empty
เธ•เธฑเน‰เธ‡เธซเธฑเธงเธ‚เน‰เธญเน€เธฃเธทเนˆเธญเธ‡: Re: ชากาเยฟโวหลังโค่นยักษ์วาลูเยฟ   ชากาเยฟโวหลังโค่นยักษ์วาลูเยฟ EmptySun Apr 15, 2007 8:37 pm

ต้องรอดูผลงานของแชมป์คนใหม่นี้ต่อไป
เธ‚เธถเน‰เธ™เน„เธ›เธ‚เน‰เธฒเธ‡เธšเธ™ Go down
mcza
mcza

เธˆเธณเธ™เธงเธ™เธ‚เน‰เธญเธ„เธงเธฒเธก : 743

เธ•เธฑเน‰เธ‡เธซเธฑเธงเธ‚เน‰เธญเน€เธฃเธทเนˆเธญเธ‡: Re: ชากาเยฟโวหลังโค่นยักษ์วาลูเยฟ   ชากาเยฟโวหลังโค่นยักษ์วาลูเยฟ EmptyMon Apr 16, 2007 1:55 am

รีแมตซ์ อีกครั้งผมว่าหมีรัสเซียน่าจะชนะได้

ชากาเยฟโวหลังโค่นยักษ์วาลูเยฟ
เธ‚เธถเน‰เธ™เน„เธ›เธ‚เน‰เธฒเธ‡เธšเธ™ 
เธซเธ™เน‰เธฒ 1 เธˆเธฒเธ 1